Shahararriyarjakar kofi ta kunne mai ratayeYa wuce tunaninmu. Saboda sauƙinsa, ana iya kai shi ko'ina don yin kofi da kuma jin daɗi! Duk da haka, abin da ya shahara shi ne kawai kunnen da ke rataye, kuma har yanzu akwai wasu karkacewa a yadda wasu mutane ke amfani da shi.
Ba wai ana iya yin kofi mai rataye a kunne ne kawai ta hanyar amfani da hanyoyin yin giya na gargajiya ba, amma wasu hanyoyin yin giya na iya shafar yadda muke sha! Saboda haka, a yau bari mu fara fahimtar menene kofi mai rataye a kunne!
Menene Kofin Kunnen?
Kofin Kunne Mai Rataye wani nau'in kofi ne da aka yi daga jakar kofi mai sauƙi da Jafananci suka ƙirƙiro. Saboda ƙananan takardu kamar kunne da ke rataye a gefen hagu da dama na jakar kofi, ana kiransa da Jakar Kofin Kunne Mai Rataye, kuma ana kiransa da Jakar Kofin Kunne Mai Rataye!
Tsarin zane na jakar kofi mai rataye kunne ya samo asali ne daga jakar shayi mai rataye igiyar (wanda jakar shayi ce mai rataye igiya), amma idan kun tsara wannanjakar kofi mai digokai tsaye kamar jakar shayi, damar yin wasa ba za ta yi wani amfani ba sai dai a jiƙa ta (kuma ɗanɗanon kofi zai zama na yau da kullun)!
Don haka mai ƙirƙira ya fara tunani da ƙoƙarin kwaikwayon kofin tacewa da ake amfani da shi don wanke hannu, kuma daga ƙarshe ya yi nasara, ya yi shi! Yin amfani da yadi mara saƙa a matsayin kayan da ake amfani da shi don jakunkunan kofi zai iya ware foda na kofi yadda ya kamata. Akwai kunnen takarda a gefe ɗaya na yadi mara saƙa wanda za a iya haɗa shi da kofin. Haka ne, kunnen asali yana da gefe ɗaya, don haka ana iya rataye shi a kan kofin don yin tacewa mai digo! Amma saboda gaskiyar cewa a lokacin yin giya, jakar kofi mai "kunne ɗaya" ba za ta iya jure nauyin ruwan zafi da aka ci gaba da allura daga tushen ba, don haka bayan gyare-gyare da yawa, an haifi jakar kofi mai "kunne biyu" da muke amfani da ita yanzu! Don haka, bari mu dubi waɗanne hanyoyin samarwa ne za su iya shafar ƙwarewar shan kofi mai rataye!
1. Jiƙa shi kai tsaye kamar jakar shayi
Abokai da yawa suna ɗaukar jakar shayi da aka rataye a matsayin jakar shayi suna jiƙa su kai tsaye ba tare da buɗe su ba! Menene sakamakon wannan?
Haka ne, ɗanɗanon kofi na ƙarshe ba shi da daɗi kuma yana da ɗanɗanon itace da takarda! Dalilin haka shi ne, kodayake kayan jakar kunne da aka rataye iri ɗaya ne da na jakar shayi, kauri mai siriri da kauri ya bambanta. Idan ba a buɗe ba, za mu iya allurar ruwa ne kawai daga gefen jakar kunne da aka rataye, wanda ke haifar da dogon lokaci don ruwan zafi ya shiga cikin foda na kofi da ke tsakiya! Idan jiƙawa ya ƙare da wuri, zai yi sauƙi a sami kofi mara laushi (ruwan dandanon kofi zai fi dacewa)! Amma ko da an jiƙa na dogon lokaci, ruwan zafi mai sanyaya a hankali yana da wuya a cire isasshen foda na kofi daga tsakiya ba tare da motsi ba;
A madadin haka, kafin a cire garin kofi da ke tsakiya gaba ɗaya, za a sake ɗanɗanon garin kofi na waje da kayan jakar kunne gaba ɗaya. Duk mun san cewa ya fi kyau kada a cire abubuwan da ke narkewa a cikin ɓangaren kofi, domin yana iya samun ɗanɗano mara kyau kamar ɗaci da ƙazanta. Bugu da ƙari, ɗanɗanon takarda na jakar kunne, kodayake ba shi da wahalar sha, yana da wahalar ɗanɗano mai kyau.
2. Yi wa kunnuwa masu rataye magani nan take don yin giya
Abokai da yawa sukan ɗauki kofi mai rataye a kunne a matsayin kofi mai sauri don yin giya, amma a zahiri, kofi mai rataye a kunne ya bambanta da kofi mai sauri! Ana yin kofi mai kwance a kunne ta hanyar busar da ruwan kofi da aka cire, don mu iya narke ƙwayoyinsa bayan mun ƙara ruwan zafi, wanda a zahiri yake mayar da shi ruwan kofi.
Amma kunnuwa masu rataye sun bambanta. Barbashin kofi da ke rataye kunnuwa ana niƙa su kai tsaye daga wake na kofi, wanda ke ɗauke da kashi 70% na abubuwan da ba sa narkewa, wato zare na itace. Idan muka ɗauke shi a matsayin abin da za a yi amfani da shi nan take, ban da jin daɗin ɗanɗano, yana da wuya a sami kyakkyawar gogewa ta sha da ɗanɗanon kofi da kuma ɗanɗanon baki.
3, A zuba ruwan zafi da yawa a lokaci guda
Yawancin abokai suna amfani da tukunyar ruwa ta gida lokacin yin giyakofi mai rataye kunneIdan mutum bai yi hankali ba, yana da sauƙi a yi allurar ruwa da yawa, wanda hakan zai sa garin kofi ya cika. Ƙarshen kamar na sama ne, wanda zai iya haifar da mummunan yanayi na shan kofi ɗaya da kuma shan ragowar.
4. Kofin ya yi gajere/ƙarami sosai
Idan ana amfani da ƙaramin kofi don yin kunnuwan da ke rataye, za a jiƙa kofi a lokaci guda yayin yin giya, wanda hakan zai sa ya zama da sauƙi a cire ɗanɗanon da ke da ɗaci.
To, ta yaya ya kamata a yi amfani da kofi mai kunnen kunne daidai?
A takaice dai, zaɓi akwati mafi girma don rage jiƙawa da cirewa; A yi allurar ƙaramin adadin ruwan zafi sau da yawa don hana ruwan zafi ya cika da ruwan kofi; Kawai zaɓi zafin ruwan giya da rabon da ya dace~
Amma a zahiri, ko dai yin tacewa ta hanyar digo ne ko kuma jiƙawa, samar da kofi mai rataye a kunne ba a iyakance shi ga hanya ɗaya tilo ta cirewa ba! Duk da haka, yayin da muke yin kofi, ya fi kyau a guji halayen da za su iya haifar da mummunan yanayi, domin ta wannan hanyar ce kawai za mu iya rage mummunan ji da muke ji lokacin shan kofi!
Lokacin Saƙo: Afrilu-01-2024









